แซนวิชเป็นของทานเล่นที่ขายได้ดีกับวัยเรียน วัยทำงาน เพราะด้วยความที่เป็นชิ้นพอดีคำ แค่ทานคู่กับนมหรือน้ำผลไม้ในเวลาเร่งรีบก็อิ่มแล้ว แต่ปัญหาที่ลูกค้าส่วนใหญ่มักจะเจอก็คือ 'ชิ้นเล็ก ราคาถูก แต่ไส้น้อย เอาเปรียบเกินไป' หรือ 'ชิ้นเล็ก ไส้ครบ แต่หวงไส้ ใช้วัตถุดิบราคาถูกคุณภาพห่วย ขายราคาแพงเกินไป' 
 

ด้วยโจทย์ดังกล่าวนี้เองจึงเป็นช่องทางทำเงินได้ไม่ยากนักสำหรับพ่อค้าแม่ค้ามือใหม่ที่คิดจะหารายได้เสริม เปลี่ยนลูกค้าขาจรให้เป็นขาประจำไปกับเรานานๆ Thaijobsgovขอแชร์สูตรแซนวิชโดยคุณPiMoRiCh ซึ่งจะบอกถึงการเลือกวัตถุดิบ วิธีทำ ตลอดจนราคาต้นทุนแต่ละอย่างอย่างละเอียด เผื่อท่านผู้อ่านจะสนใจนำไปทำตามบ้าง
 

หมายเหตุ
ในบทความนี้จะแบ่งเป็น 2 ภาค
ภาคแรก : ยกมาจากเว็บไซต์http://pantip.com/topic/34660251 กล่าวถึงการเลือกวัตถุดิบ การทำแซนวิชโดยคร่าวๆ
ภาคสอง : ยกมาจากเว็บไซต์http://pantip.com/topic/34676628 เจาะรายละเอียดภาคแรก โดยเฉพาะวิธีทำในแต่ละไส้ และราคาวัตถุดิบแต่ละอย่าง

 

----------------------------------
 

ภาคแรก : แนะนำกันอย่างคร่าวๆ
สวัสดีค่ะ วันนี้มาแบ่งปันสูตรแซนด์วิช ที่เคยทำขาย (ปัจจุบันไม่ได้ขายแล้ว)
 

ย้อนไป 3 ปีที่แล้ว สมัยยังเรียนอยู่ อยากหาอะไรทำตอนเช้า เป็นรายได้พิเศษก็เลยคิดจะขายแซนด์วิช ได้เข้ามาปรึกษาพี่ๆในห้องก้นครัวด้วย ตื่นมาทำตอนตี 4 ออกขาย ตี 5 ครึ่ง ขายถึงประมาณ 8-9 โมงก็เก็บค่ะ กำไรก็ถือว่าดีพอประมาณ 
 

นี่คือตอนไปขายค่ะ โต๊ะ 1 ตัว เก้าอี้ ป้ายตัวโตๆ เพราะว่าส่วนมากจะเป็นรถยนต์ขับผ่าน และ รถมอไซต์
กลุ่มลูกค้าประจำที่ขายได้ : สาวโรงงาน, สาวออฟฟิส ,เด็กนักเรียน ,รถขนส่ง ,ลูกค้าร้านกาแฟ 
ทำเล : ขายข้างๆเซเว่นเลย แต่ข้อได้เปรียบของเราคือ ราคาถูก ไส้หลากหลาย ทำสดใหม่ทุกวัน  

o0qt2mcitoPCA5xdPWI-o


มาที่ไส้หลากหลายกันบ้างดีกว่า พร้อมสูตรจ้า อาจจะไม่มีภาพประกอบนะคะ เพราะเลิกขายไปนาน ส่วนผสมบางอย่างไม่ได้ถ่ายไว้เลย

ขนมปัง : เลือกใช้ของ ฟาร์มเฮ้าส์ ค่ะ ค่อนข้างนุ่ม และหาซื้อได้ง่าย แต่จะหั่นยากหากไม่มีมีดหั่นขนมปังโดยเฉพาะ
(ของโลตัส หรือ บิ๊กซี ก็ใช้ได้ค่ะ เนื้อจะหนากว่า หั่นง่ายกว่า)

o0qt75nxwc6ZxvDDipt-o


มีดหั่นขนมปัง ลักษณะจะเป็นหยักๆค่ะ ขนมปังจะไม่เละ (ภาพจาก internet ค่ะ) หาซื้อได้ตามห้าง หรือในเน็ต ลองหาดูน้า
o0qtcmhzrP0KbG9IBrn-o

 

วัตถุดิบหลักๆ ที่ต้องซื้อเตรียมไว้
1. ซอสต่างๆที่ใช้
- มายองเนส (ซื้อเป็นถุงเติม ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ไม่เปรี้ยวมาก)
- น้ำพริกเผา (ฉั่วฮะเส็ง) แบบเป็นกระป๋อง จะไม่เผ็ดมาก 
- น้ำมันพริกเผา (เอาไว้มาผสมกับน้ำพริก ให้สีดูสวย ลดความเผ็ด)

2. ผักสด
- ผักกาดหอม
- มะเขือเทศ
- หอมใหญ่ (ใช้เพียงนิดเดียว)

3.ไส้หลักๆ
- ทูน่ากระป๋อง
- หมูหยอง
- ปูอัด
- แฮม
- ไข่ไก่ (เบอร์เล็กสุด)

 

มาต่อกันที่ ไส้ที่ขายดีที่สุด ทำเยอะสุดในแต่ละวัน เพราะชอบทั้งผู้หญิงและผู้ชาย "ทูน่าสลัด"
o0qtsuaqeIrpdbfF7rh-o

 

วิธีทำไส้ เราจะทำใส่กระปุกค้างคืนไว้ ยิ่งทำค้างคืนยิ่งอร่อยและกลมกล่อม 
1. นำหอมใหญ่มาสับละเอียด 1 หัวเล็ก (ใส่เยอะกลิ่นแรงเกินไปค่ะ)
2. ทูน่า 1 กระป๋อง (ยีๆ ให้ฟู)
3. มายองเนส 1 ถุงเติม (910 กรัม)
4. ออริกาโน่ ใส่เพื่อให้ความหอม (หน้าตาแบบนี้ค่ะ หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป ไม่แพง ใช้ได้นานมาก ซื้อกระปุกเล็กก็พอจ้า)

o0qu3ajqyItk0y7oCHO-o

 


- นำส่วนผสมข้างบน มาผสมรวมกันนำเข้า ไมโครเวฟ 1 นาที 
- นำมาคนให้เข้ากัน คนสักพักจนเนื้อเหนียว และดูเข้ากัน น้ำใส่กระปุก แช่ตู้เย็นเลยจ้า
(ก่อนจะนำมาทาบนขนมปัง ให้อุ่นอีกที พอร้อนๆแต่ไม่ต้องร้อนมาก)

 

ไส้ถัดมา "ปูอัดครีมสลัด" ขวัญใจเหมือนกัน ปกติเราไม่ชอบทาน เลยทำไปน้อยแต่สรุปขายดีมาก 

o0qu7jaoqzC45alhDl5-o

 

สูตรคือ ทำเหมือนกับทูน่าเลยค่ะ แค่เปลี่ยนเป็นปูอัด 
- ปูอัดซื้อแบบแช่แข็งมา ก่อนทำนำมาละลาย และฉีกเป็นเส้นๆ 

เวลาผสมอันนี้พอมีภาพเก่าอยู่ค่ะ (เป็นคนไม่หวงเครื่องเลย อิอิ จัดเต็มมาก)

o0qu9gjodXWMekvNDl4-o

 

ต่อมาเป็นหมวดไข่จ้า เราจะทอดวันต่อวัน จะมีทั้งไข่ดาว และไข่เจียว ใช้แม่พิมพ์วงกลม วางและทอด ใช้ไฟเบาๆ ค่ะ

o0qube5pqvodprkI0BE-o

 

o0quc8ita662yjhguEe-o

 

- ใช้ซอสน้ำพริกเผา กับ มายองเนส 2 อย่างค่ะ ทาบนขนมปัง และทาบนไข่ 2 ที รองรับทั้งของเด็กและผู้ใหญ่

o0quh8jprag804aI0bN-o

 

(มีไข่ชีสด้วยค่ะ ดัดแปลงไปเรื่อย บางทีมีเด็กมาถาม บางคนไม่อยากกินแฮม)

o0quibyvkQ15zaQklbP-o

 

o0quim14cSli8sOdBwJ-o

 

ต่อมาเป็นหมูหยอง ทำง่ายๆเลยค่ะ ทาพริกเผา หรือ มายองเนส และหมูหยองโปะ
(หมูหยองใส่พอดีๆ หากใส่เยอะไปจะเค็มเกินจ้า) ไม่มีภาพเดี่ยวน้า มีแต่ภาพรวมๆ

o0qulkixoXNz4mvgMDp-o

ไส้ถัดไปจะเป็น แฮมชีส ค่ะ อันนี้แอบแพง แต่อยากทำให้ลูกค้าทาน 
- แฮม 1 แผ่นใช้ทำแซนด์วิชได้ 3 ชิ้น ตัดสามส่วน
- ชีส 1 แผ่น ใช้ทำแซนด์วิชได้ 2 ชิ้น
- ซอสเป็นมายองเนส 
- ผักกาดหอม
o0quq0cqnInlFoqTxWC-o

 

ต่อมาเป็นไส้เสริมจ้า "สตรอเบอร์รี่" ขายแค่ 10 บาทไส้เน้นๆ เด็กเล็กชอบมาก
- ซื้อแยมแบบ ถุงเติมมาค่ะ ถูกและอร่อย

o0qut1157snPiyXhNxp-o

 

อันนี้เอาขอบขนมปังมาทากินเล่นๆ อร่อยสุดๆ

o0qutscqc2avSBwH5vY-o

 

-----------------------------


ภาคสอง : แนะนำวัตถุดิบ+วิธีทำอย่างละเอียด

o0y3wygi4OYnWTDI51f-o

 

มาเริ่มกันเลยจ้า ในภาคนี้จะแสดงวิธีทำแบบละเอียด 2 ไส้นะคะ
1.แซนด์วิชทูน่าสลัด
2.แซนด์วิชหมูหยองพริกเผา

 

อันดับแรกเราต้องเตรียมไส้ทูน่าก่อนค่ะ หลักๆเลย (วัตถุดิบต่างๆจะบอกรายละเอียด+ราคา หลังวิธีทำจ้า) ภาชนะที่ใช้ผสม แนะนำให้เป็นแบบที่เข้าไมโครเวฟได้นะคะ หากผสมเสร็จแล้วเวลาแช่ตู้เย็น เตรียมนำมาใช้อีกรอบจะต้องอุ่นเวฟค่ะ ปริมาณสามารถปรับเพิ่มลดได้ตามความเหมาะสม
o0y4i7fudHCfAl52i2F-o

 

มาดูส่วนของผักต่อค่ะ วันนี้ใช้ผักที่มีในบ้าน ปกติทำขายใช้ผักกาดหอม และมะเขือเทศ ควักไส้ออกก่อนนะคะ แล้วหั่นยาว

o0y4qjemqVr407Vl7bI-o

 

ในส่วนของขนมปังเลือกใช้ของฟาร์มเฮ้าส์แบบโฮลวีต (ปกติจะไม่ตัดขอบหากเป็นโฮลวีตเพราะค่อนข้างเนื้อนิ่ม) แต่จะทดลองตัดให้ดู1ด้านค่ะ
 

อุปกรณ์ที่จำเป็นคือ มีดหั่นขนมปังโดยเฉพาะค่ะ เขียงที่ใช้ต้องแห้งนะคะ และลองสังเกตดูว่า รอยหน้าตัดในการใช้มีดหั่นขนมปัง เนื้อขนมปังจะไม่เละ ทำให้หน้าแซนด์วิชเวลาโชว์ยังคงสวยงามจ้า
o0y4w4gifmWqITcj24P-o

 

เตรียมของครบแล้วมารวมร่างค่ะ

o0y53tjm4zkHU74fI2e-o

 

เสร็จแล้วค่า เวลาหั่นออกมาเห็นมั้ยคะ ไส้จะดูน่าทาน ไม่เละ
หากนำใส่กล่องให้จับหัว และท้ายค่อยๆใส่ค่ะ เราสามารถจัดหน้าตาให้ดีได้ ลองวางแผนดูค่ะ

o0y56pwlnVvvkP3D3tB-o

 

ไส้ที่ 2 จ้า "หมูหยองพริกเผา" ง่ายๆ ไม่ต้องเตรียมไส้ให้ยุ่งยาก
น้ำพริกเผาที่บ้านมียี่ห้อนี้ค่ะ กระปุกเล็กๆสำหรับทำทาน เห็นมั้ยคะว่าแทบจะไม่มีน้ำมันพริกเผาเลย
เราเอามาทาขนมปังจะไม่เน้นพริกมากนะคะ เนื่องจากจะทำให้เผ็ดไปไม่เหมาะสำหรับอาหารเบาๆ
"น้ำมันพริกเผาแบบเติม" จึงจำเป็นต้องมีส่วนร่วม อันนี้ใช้เท่าที่มีก่อนนะคะ ทาเฉียงๆไว้

o0y59ebkc7QeNyD33H9-o

 

พริกเผาต้องทาทั้งบนและล่างเลยนะคะ เพื่อให้เวลาตัดออกมาดูสวยทั้ง 2 ด้าน
หมูหยองใส่พอประมาณพอน้า ใส่เยอะเค็มจ้า

o0y5fi3xpm8djZsGLOV-o

 

เสร็จแล้ว ค่อยๆตัดเหมือนเดิม เครื่องเต็ม แน่นๆ ทำกินง่ายมาก ยิ่งมีอุปกรณ์เตรียมไว้ ยิ่งสะดวกจ้า

o0y5jflfo7twlZRP292-o

 

ต่อมาเป็น ราคาพร้อมวัตถุดิบอุปกรณ์ที่ใช้ค่ะ (อ้างอิง ณ วันที่ 14/01/2559 จากแมคโคร)
1. มายองเนส 1000 กรัม ราคา 65 -75 บาท ไม่ชัวร์ค่ะนานแล้ว (ซื้อที่ตลาดนานาเจริญ จ.ปทุมธานีค่ะ) เคยให้ญาติต่างจังหวัดหาซื้อแต่ไม่มี น่าจะขึ้นอยู่กับแต่ละที่ แนะนำให้หายี่ห้ออื่นได้ค่ะ ที่เราสามารถหาซื้อสะดวก ลองชิมดูให้กลมกล่อมนิดๆ

o0y5sqasc3XFL8Cu5um-o

 

แบรนด์ที่หาซื้อได้ทั่วไปค่ะ ราคาจะถูกกว่า อร่อยเหมือนกันค่ะ
ของ Best Foods ราคา 54 บาทเท่านั้นเองจ้า

o0y60kyqh2FykovFppn-o

 

2.ทูน่า ใช้ได้ทั้งน้ำเกลือ และน้ำมันค่ะ อันนี้ราคาถูกสุด เหมาะสำหรับทำขาย มี 2 ขนาดด้วยกัน 

o0y65e46yw124kK3DXC-o

 

3.น้ำพริกเผา อร่อยทั้งสาม ยี่ห้อค่ะ (เรียงตามราคาให้)ส่วนน้ำมันพริกเผาซื้อแบบถุงเติมมาหากระปุกใส่เอาเอง ใช้ได้นานมากก 

o0y6bjbz0qsUnNeT4UM-o

 

แต่วันนี้เดินๆเพิ่งจะเห็นว่ามีแบบสำหรับทาแซนด์วิชด้วย แต่ไม่เคยลอง ยังไงใครต้องการความสะดวกลองใช้ดูได้น้า

o0y6fbary8kYK6EpU89-o

 

4.หมูหยอง หวานมัน ทานอร่อย ไม่แพงมากค่ะ ใช้ได้นาน แนะนำให้แบ่งใส่กระปุกเล็กๆจะได้กรอบจ้า

o0y6i3377pkIYIVhhM2-o

 

5.แฮม ราคาค่อนข้างสูง อันนี้เหมาะทั้งทำทานและขายเลยค่ะ 1 แผ่นใช้ได้ 3 คู่ (ถ้าทำทานเอง คู่ละ 1 แผ่นก็ได้จ้า)
o0y6l3asvTpnEoDkf3T-o

 

6.ปูอัด ซื้อแบบแพคแบบนี้จะถูกหน่อยค่ะ มีทั้งแบบแช่แข็งและไม่แช่ ราคาประมาณนี้

o0y6mmleuKqXaFGRI9s-o

 

7. ชีส ของโปรดใครหลายๆคน เหมาะสำหรับทำทานเองมากกว่าขาย เพราะราคาค่อนข้างสูง (หรือบ้าขายตามเราก็ได้ อิอิ)

o0y6og453TLMM2I4x4b-o

 

8. ไข่ไก่ ใช้เบอร์เล็กที่สุด ตอนขายคือซื้อเป็นแผงมาเก็บไว้เลย หารออกมาค่อนข้างถูก

o0y6r8lfuNE9kxcl0J0-o

 

9.เมื่อมีไข่ ก็ต้องมีที่ทอดไข่ ตอนซื้อเอาอันที่ เล็กๆหน่อยนะคะ ไม่งั้นใหญ่เกินขนมปังค่ะ อันนี้ 42 บาทเท่านั้น หรือจะหาซื้อตามไดโซะ 60 บาทก็ได้จ้า

o0y6to748uBGlMLltXH-o

 

10. ออริกาโน่ ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไปเลยจ้า 33.50 บาทเท่านั้น ซื้อขนาดเล็กพอ เราแค่เอามาเพิ่มกลิ่นให้หอม

o0y6vq44aI7AFJzOfEq-o

 

11. ไส้สตรอเบอร์รี่ ขวัญใจเด็กๆ ถ้าทำขายแนะนำให้ขายถูกกว่าไส้อื่นค่ะ เพราะกำไรเหลือล้น ราคา 32-35 บาทเท่านั้นค่ะ

o0y75eatpp38PSh9T4p-o

 

ถ้าอยากเพิ่มเนื้อสัมผัสซื้อเป็นแบบนี้ดีกว่าค่ะ 

o0y770lgjMQh7lw8JdB-o

 

12.ผักถ้าซื้อตามร้านส่งจะถูกหน่อย ถ้าขายน้อยๆไม่เยอะ ซื้อที่ตลาดพอเลือกสวยๆ แช่เย็นไว้ 

o0y6z6auazWbccch5T5-o

 

13.ขนมปัง ซื้อง่ายสุดก็คงเป็นฟาร์มเฮ้าส์ แถมยังนุ่ม เนื้อไม่แข็งด้วยค่ะ
เป็นราคาแพคเล็กแพคใหญ่นะคะ ต่างกัน 1 บาทเท่านั้น แนะนำซื้อแพ็คใหญ่ดีกว่า ครบคู่จ้า (9 คู่)
- แบบธรรมดา คู่ละ 3.60 บาท
- แบบโฮลวีต คู่ละ 4.11 บาท

o0y7azlesAIAap705T8-o

 

14.มีดหั่นขนมปัง อันนี้ไม่แน่ใจมีทุกห้างมั้ย หากมีราคาประมาณนี้ค่ะ

o0y7163ceqt1R3MXnzx-o

 

15.กล่องใส่แซนด์วิช คือวันนี้ไปดูตกใจและดีใจ คือราคาเบามาก! 145 บาท (100ใบ) ตกใบละ 1.45 เท่านั้นค่ะ
(เมื่อก่อนซื้อแพงกว่านี้)

o0y7g9c0mjOcul2NOMa-o

 

บอกหมดแล้ว ทุ่มเทสุดความสามารถเลยจ้า บางสิ่งบางอย่าง ลองไปปรับดูให้เข้ากับตัวเองดูนะคะ
อันไหนหาซื้อง่าย หาซื้อยากกว่า บางทีไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกันก็ได้ค่ะ

 

รวมๆแล้วถ้าคิดคร่าวๆเผื่อๆจริง ต้นทุนต่อ 1 ชิ้นไม่น่าเกิน 8 บาทค่ะ (ยกเว้นแฮมชีส)
ซื้อเป็นลู่ทางที่ดี ขาย 15-20 บาทกำไรกำลังดี ลองหาทำเลการขายหน้าโรงเรียน ฝากร้านกาแฟ 
และแนะนำขายช่วงเวลาเร่งด่วนนะคะ ดังนั้นช่วงเช้าดีที่สุดจ้า

"ถ้าเรากินอร่อย ลูกค้าก็ต้องอร่อยเช่นกันค่ะ" ถ้าทำขายอยากให้นึกถึงไว้นะ

 

ส่วนใครที่ทำทานเองที่บ้าน ไว้กินตอนเช้า หรือไปกินที่ทำงาน เต็มที่เลยจ้า
เครื่องเน้นๆ วัตถุดิบเต็มที่ ทำทานอิ่มกว่าซื้อทานแน่นอน winkwink


ขอบคุณข้อมูลจาก 
คุณPiMoRiCh
เว็บไซต์http://pantip.com/topic/34660251
เว็บไซต์http://pantip.com/topic/34676628

เรียบเรียงใหม่โดย
Thaijobsgov

 

 

 

 

                                   

Advertisement

                                   
 
แบ่งปัน

เงื่อนไขการแสดงความคิดเห็น ๆ

- ไม่สามารถ copy ข้อความจากที่อื่น แล้วนำมา paste ในช่องแสดงความคิดเห็น
- ไม่สามารถใส่ชื่อเว็บไซต์ใด ๆ ก็ตาม ลงในช่องแสดงความคิดเห็น
- ระบบสามารถรับข้อความ ได้สูงสุดเพียง 2,000 ตัวอักษร ต่อหนึ่งครั้ง
- ผู้ดูแลเว็บไซต์ จะลบข้อความที่ไม่เหมาะสม และข้อความโฆษณาสินค้า หรือบริการ


เรื่องที่คุณอาจสนใจ

ถ่ายเป็นเลือดสัญญาณเตือน “โรคมะเร็งลำไส้ใหญ่”
ไอเดียแจ๋ว! สร้าง”ห้องโอ่ง” เล็กกะทัดรัด อยู่แล้วเย็นสบาย นอนได้เหมือนบังกะโลเล็กๆ
แพทย์เตือนฟันผุ เสี่ยงติดเชื้อ อันตรายถึงชีวิต
อย่าทำ! สาวต้มไข่ในไมโครเวฟ เอาออกมาระเบิดตูม ลวกใส่หน้าแสบร้อนทุรน
สธ.เผยไม่ใช้โคเคนรักษาฟันมากกว่า100ปีแล้ว